• search
முகப்பு
 » 
அரசியல்வாதிகள்
 » 
அருண் ஜேட்லி

அருண் ஜேட்லி

சுயசரிதை

அருண் ஜேட்லி வழக்கறிஞராக இருந்து அரசியல்வாதியாக மிாறியவர். பிரதமர் நரேந்திர மோடி அமைச்சரவையில் நிதியமைச்சராக உள்ளார். நிதி, கம்பெனி விவகாரத்துறை அமைச்சராக அவர் இருக்கிறார். பாஜகவைச் சேர்ந்தவர். அரசியலுக்கு வருவதற்கு முன்பு சுப்ரீம் கோர்ட்டில் வழக்கறிஞராக பணியாற்றினார். டெல்லி உயர்நீதிமன்றத்தில் மூத்கத வழக்கறிஞராக இருந்தவர். 1975ல் இந்திரா காந்தி அரசுக்கு எதிராக அவசர நிலை காலத்தில் தீவிரமாக செயல்பட்டார்.. அப்போது அவர் யுவ மோர்ச்சாவின் ஒருங்கிணைப்பாளராக இருந்தார். அம்பாலா சிறையில் அடைக்கப்பட்டார். பின்னர் திகார் சிறையில் அடைக்கப்பட்டார். வாஜ்பாய் அரசிலும் அமைச்சராக இருந்தவர் ஜேட்லி. மோடி அரசில் பாதுகாப்புத்துறையையும் கூடுதலாக கவனித்து வந்தார் ஜேட்லி. 2009 -2019 வரையிலான கால கட்டத்தில் ராஜ்யசபாவில் எதிர்க்கட்சித் தலைவராகவும் இருந்துள்ளார்.

தனிப்பட்ட வாழ்க்கை

முழுப் பெயர் அருண் ஜேட்லி
பிறந்த தேதி 28 Dec 1952 (வயது 66)
பிறந்த இடம் புது டெல்லி
கட்சி பெயர் Bharatiya Janta Party
கல்வி Graduate Professional
தொழில் வழக்கறிஞர், சுப்ரீம் கோர்ட்
தந்தை பெயர் மகராஜ் கிஷன் ஜேட்லி
தாயார் பெயர் ரத்தன் பிரபா ஜேட்லி
துணைவர் பெயர் சங்கீதா டோக்ரா
துணைவர் தொழில் தகவல் இல்லை
மகன்கள் 1
மகள்கள் 1

தொடர்பு

நிரந்தர முகவரி A-44 கைலாஷ் காலனி, புது டெல்லி 110048
தொடர்பு எண் 01129244587,01129248212
மின்னஞ்சல் ajaitley@del5.vsnl.net.in
இணையதளம் https://www.arunjaitley.com/
சமூக வலைதளங்கள்

சுவாரஸ்ய தகவல்கள்

முதலீட்டு விலக்க துறை உருவாக்கப்பட்டது அதன் இணை அமைச்சராக முதலில் பதவியேற்றார். ஜம்மு காஷ்மீர் பிரதிநிதிகளுடன் பேசும் குழுவில் மத்திய அரசின் சார்பாக இடம் பெற்றார். லோக்சபா தேர்தலில் இதுவரை போட்டியிட்டதில்லை.

அரசியல் காலவரிசை

  • 2018
    ராஜ்யசபாவுக்கு 4வது முறையாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.
  • 2017
    13 - மார்ச் 2017 முதல் 3 செப்டம்பர் 2017 வரை பாதுகாப்புத்துறை அமைச்சராக இருந்தார்.
  • 2014
    27 மே - 9 நவம்பர் 2014 - பாதுகாப்புத்துறை அமைச்சர்.
  • 2014
    27 - மே 2014 - 14 மே 2018 வரை கம்பெனி விவகாரத்துறை அமைச்சர்.
  • 2014
    2 ஜூன் 2014 - ராஜ்யசபா எதிர்க்கட்சித் தலைவர்.
  • 2014
    9 நவம்பர் 2014- 5 ஜூலை 2016 வரை தகவல் ஒலிபரப்புத்துறை அமைச்சர்.
  • 2012
    ராஜ்யசபாவுக்கு 2வது முறையாக தேர்வு.
  • 2012
    ஜூன் - நவம்பர் 2012 - ராஜ்யசபா தேர்வுக் குழு உறுப்பினர், லோக்பால் மற்றும் லோக்ஆயுக்தா சட்ட மசோதா.
  • 2009
    3 ஜூன் 2009 - 2 ஏப்ரல் 2012 - வர்த்தகக் கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2009
    3 ஜூன் 2009 - 26 மே 2014 - ராஜ்யசபா எதிர்க்கட்சித் தலைவர்.
  • 2009
    நாடாளுமன்ற பொதுக் கணக்கு குழு உறுப்பினர்.
  • 2009
    ஆகஸ்ட் 2009- மே 2014- நாடாளுமன்ற தலைவர்கள் சிலை நிறுவும் கமிட்டியின் கூட்டு நாடாளுமன்றக் குழு உறுப்பினர்.
  • 2009
    டிசம்பர் 2009 - மே 2014 - நாடாளுமன்ற வளர்ச்சிக் குழு நாடாளுமன்ற கூட்டுக் கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2006
    ஜனவரி 2006 - ஜூலை 2010 - உலக விவகாரத்திற்கான இந்திய கவுன்சில் உறுப்பினர்.
  • 2006
    ராஜ்யசபாவுக்கு 2வது முறையாக தேர்வு
  • 2006
    ஆகஸ்ட் 2006 - டிசம்பர் 2008 - இரட்டைப் பதவி ஆதாயம் தொடர்பான சட்ட நடைமுறைகள் இணைக் கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2006
    ஆகஸ்ட் 2006- டிசம்பர் 2009 - லாபக் கமிட்டி இணைக் கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2005
    மார்ச் 2005- மார்ச் 2010 - டெல்லி பல்கலைக்கழக வழக்கறிஞர்.
  • 2004
    ஆகஸ்ட் 2004- ஜூலை 2009 - பிரிவிலஜ் கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2004
    ஆகஸ்ட் 2004- மே 2009 - வர்த்தக கமிட்டி உறுப்பினர்
  • 2004
    2004- அக்டோபர் மே 2009 - உள்துறை அமைச்சக ஆலோசனைக் கமிட்டி உறுப்பினர்
  • 2003
    உள்துறை அமைச்சக குழு உறுப்பினர், வெளியுறவுத்துறை கமிட்டி உறுப்பினர்.
  • 2003
    29 - ஜனவரி 2003- 21 மே 2004 - சட்டம் மற்றும் நீதித்துறை, வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர்.
  • 2002
    29 ஜூலை 2002 - 29 ஜனவரி 2003 - டெல்லி பல்கலைக்கழக கோர்ட் உறுப்பினர் ஆனார்.
  • 2001
    20 - மார்ச் 2001 - 1 செப்டம்பர் 2001 - கப்பல்துறை அமைச்சர் கூடுதல் பொறுப்பு.
  • 2000
    2000 ஏப்ரல், ராஜ்யசபாவுக்குத் தேர்வு
  • 2000
    23 ஜூலை 2000 - 6 நவம்பர் 2000 - சட்டம், நீதி, கம்பெனி விவகாரத்துறை அமைச்சர், தனி பொறுப்பு.
  • 2000
    7 நவம்பர் 2000 - 1 ஜூலை 2002 - சட்டம், நீதி, கம்பெனி விவகாரத்துறை அமைச்சர்.
  • 1999
    13 அக்டோபர் 1999 - 30 செப்டம்பர் 2000 - தகவல் ஒலிபரப்புத்துறை இணை அமைச்சர் தனி பொறுப்பு.
  • 1999
    10 டிசம்பர் 1999 - ஜூலை 2000 - முதலீட்டு விலக்கு துறை இணை அமைச்சர் தனிப் பொறுப்பு பின்னர் கூடுதல் பொறுப்பு.
  • 1989
    மத்திய அரசின் கூடுதல் சொலிசிட்டர் ஜெனரலாக நியமனம். ஒரு வருடம் இப்பதவி வகித்தார்.
  • 1977
    ஜன் சங்கத்தில் இணைந்தார். பின்னர் ஏபிவிபி செயலாளராக நியமிக்கப்பட்டார்.
  • 1975
    மிசா சட்டத்தின் கீழ் 19 மாதம் சிறைவாசம்.
  • 1974
    டெல்லி பல்கலைக்கழக மாணவர் சங்க தலைவர்.
  • 1970
    அகில பாரதிய வித்யார்த்தி பரிஷத் அமைப்பில் இணைந்தார். ஜெயப்பிரகாஷ் நாராயணன் தொடங்கிய ஊழல் எதிர்ப்பு இயக்கத்தில் முக்கியத் தலைவராக விளங்கினார்.

முந்தைய வரலாறு

  • 1990
    ஜனவரி 1990ல் டெல்லி உயர்நீதிமன்ற மூத்த வக்கீலாக அறிவிக்கப்பட்டார்.
  • 1977
    எல்எல்பி படித்ததும் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் வக்கீலாக பணியாற்றத் தொடங்கினார். பல்வேறு உயர்நீதிமன்றங்களிலும் வக்கீலாகப் பணியாற்றியுள்ளார். 1977 முதல் வக்கீலாக இருந்துள்ளார்
நிகர மதிப்பு104.82 CRORE
சொத்துக்கள்113.02 CRORE
கடன்கள்8.2 CRORE

Disclaimer: The information relating to the candidate is an archive based on the self-declared affidavit filed at the time of elections. The current status may be different. For the latest on the candidate kindly refer to the affidavit filed by the candidate with the Election Commission of India in the recent election.

சமூக வலைதளம்

ஆல்பம்

உடனடி நியூஸ் அப்டேட்டுகள்
Enable
x
Notification Settings X
Time Settings
Done
Clear Notification X
Do you want to clear all the notifications from your inbox?
Settings X
We use cookies to ensure that we give you the best experience on our website. This includes cookies from third party social media websites and ad networks. Such third party cookies may track your use on Oneindia sites for better rendering. Our partners use cookies to ensure we show you advertising that is relevant to you. If you continue without changing your settings, we'll assume that you are happy to receive all cookies on Oneindia website. However, you can change your cookie settings at any time. Learn more