இந்த தொகுதியில் மே 25ம் தேதி தேர்தல் நடைபெற்றது. வாக்குப்பதிவு 65.68 சதவீதமாக இருந்தது.ஹரியானா மாநிலத்தின் ரோடக் லோக்சபா தொகுதியானது இந்திய அரசியலில் செல்வாக்கு மிக்க தொகுதியாகும். கடந்த 2019ம் ஆண்டு லோக்சபா தேர்தலில் இந்த தொகுதி கடும் போட்டியை சந்தித்தது. காங்கிரஸ்-வின் வேட்பாளர் தீபேந்தர் சிங் ஹூடா இந்த தேர்தலில் 7,83,578 வாக்குகளைப் பெற்று, 3,45,298 வாக்குகள் வித்தியாசத்தில் வெற்றி பெற்றார். 4,38,280 வாக்குகளைப் பெற்ற பாஜக-வின் டாக்டர் அரவிந்த் குமார் சர்மா ஐ தீபேந்தர் சிங் ஹூடா தோற்கடித்தார். ரோடக் லோக்சபா தொகுதி பலதரப்பட்ட மக்களை பிரதிபலிக்கும் ஹரியானா-ன் முக்கியமான தொகுதியாக உள்ளது. இந்தத் தொகுதியில் கடந்த 2019 ஆண்டில் % வாக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. தற்போது 2024 ஆண்டில், வாக்காளர்கள் தங்கள் தொகுதிக்கானவர்களை தேர்ந்தெடுக்க ஆர்வமாக இருக்கின்றனர். ரோடக் லோக்சபா தொகுதியில் உள்ள 2024 வேட்பாளர்கள் பட்டியலைப் பொறுத்தவரை, இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் ல்இருந்து தீபேந்தர் சிங் ஹூடா மற்றும் பாரதிய ஜனதா கட்சி ல்இருந்து டாக்டர் அரவிந்த் குமார் சர்மா ஆகியோர் முக்கிய வேட்பாளர்களாவார்கள். ரோடக் லோக்சபா தொகுதியின் தேர்தல் அப்டேட்களை தெரிந்துக்கொள்ள ஒன் இந்தியா தமிழுடன் இணைந்திருங்கள்.
இந்திய தேசிய காங்கிரஸ்
பாரதிய ஜனதா கட்சி
| வேட்பாளர் பெயர் | கட்சி | வாக்குகள் | வாக்கு சதவீதம் |
|---|---|---|---|
|
தீபேந்தர் சிங் ஹூடா
வென்றவர்
|
இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் |
7,83,578
முன்னிலை: 3,45,298
|
62.76% |
| டாக்டர் அரவிந்த் குமார் சர்மா | பாரதிய ஜனதா கட்சி | 4,38,280 | 35.11% |
| Ravinder | Jannayak Janta Party | 6,250 | 0.5% |
| Rakesh Singh | Rashtrawadi Janlok Party (satya) | 2,714 | 0.22% |
| Bishambar Kumar | சுயேட்சை | 2,394 | 0.19% |
| Nota | None Of The Above | 2,362 | 0.19% |
| Kalawati | சுயேட்சை | 2,150 | 0.17% |
| Parveen Kumar | சுயேட்சை | 1,928 | 0.15% |
| Udevir | சுயேட்சை | 1,532 | 0.12% |
| Vinod Kumar | Peoples Party Of India (democratic) | 809 | 0.06% |
| Ashok Kumar | சுயேட்சை | 629 | 0.05% |
| Vishesh Bamel | Bharatiya Asha Party | 618 | 0.05% |
| Jaikaran Mandauthi | இந்திய சோசியலிஸ்ட் ஒற்றுமை மையம் (கம்யூனிஸ்ட்) | 607 | 0.05% |
| Jagbir Singh | Bharatheeya Jawan Kisan Party | 593 | 0.05% |
| Satish Kumar | சுயேட்சை | 524 | 0.04% |
| Surender | Aam Aadmi Parivartan Party | 470 | 0.04% |
| Manisha | சுயேட்சை | 431 | 0.03% |
| Arvind Kumar Sharma | சுயேட்சை | 367 | 0.03% |
| Satish Kumar | Ekam Sanatan Bharat Dal | 363 | 0.03% |
| Arvind | சுயேட்சை | 330 | 0.03% |
| Advocate Aditya Dhankhar | Super Power India Party | 287 | 0.02% |
| Manjeet | சுயேட்சை | 269 | 0.02% |
| Master Randhir Singh | சுயேட்சை | 269 | 0.02% |
| Sanjay | சுயேட்சை | 212 | 0.02% |
| Yogesh Sharma | சுயேட்சை | 190 | 0.02% |
| Vinay | சுயேட்சை | 159 | 0.01% |
| Lalit Kumar | சுயேட்சை | 131 | 0.01% |
| வருடம் | வேட்பாளர் பெயர் | கட்சி | வாக்குகள் | வாக்கு சதவீதம் |
|---|---|---|---|---|
| 2024 | தீபேந்தர் சிங் ஹூடா | காங்கிரஸ் |
783,578
(முன்னிலை:
345,298)
|
63% |
| டாக்டர் அரவிந்த் குமார் சர்மா | பாஜக | 438,280 | 35% | |
| 2019 | அரவிந்த் சர்மா | பாஜக |
573,845
(முன்னிலை:
7,503)
|
47% |
| தீபேந்திர சிங் ஹூடா | காங்கிரஸ் | 566,342 | 46% | |
| 2014 | தீபேந்தர் சிங் ஹூடா | காங்கிரஸ் |
490,063
(முன்னிலை:
170,627)
|
47% |
| ஓம் பிரகாஷ் தன்கர் | பாஜக | 319,436 | 31% | |
| 2009 | தீபேந்தர் சிங் | காங்கிரஸ் |
585,016
(முன்னிலை:
445,736)
|
70% |
| நபே சிங் ரதீ | ஐஎன்எல்டி | 139,280 | 17% | |
| 2004 | பூபீந்தர் சிங் | காங்கிரஸ் |
324,235
(முன்னிலை:
150,435)
|
49% |
| அபிமன்யு | பாஜக | 173,800 | 26% | |
| 1999 | இண்டர் சிங் | ஐஎன்எல்டி |
366,926
(முன்னிலை:
144,693)
|
58% |
| பூபீந்தர் சிங் | காங்கிரஸ் | 222,233 | 35% | |
| 1998 | பூபீந்தர் சிங் | காங்கிரஸ் |
254,951
(முன்னிலை:
383)
|
39% |
| தேவி லால் த/பெ ஷ் லேக் ராம் | ஹெச்எல்டி(ஆர்) | 254,568 | 39% | |
| 1996 | பூபேந்தர் | காங்கிரஸ் |
198,154
(முன்னிலை:
2,664)
|
32% |
| தேவி லால் | எஸ் ஏ பி | 195,490 | 31% | |
| 1991 | பூபேந்தர் சிங் | காங்கிரஸ் |
241,235
(முன்னிலை:
30,573)
|
44% |
| தேவி லால் | ஜேபி | 210,662 | 38% | |
| 1989 | தேவி லால் | ஜேடி |
390,243
(முன்னிலை:
189,005)
|
64% |
| ஹர்ட்வாரி லால் | காங்கிரஸ் | 201,238 | 33% | |
| 1984 | ஹர்ட்வாரி லால் | காங்கிரஸ் |
216,294
(முன்னிலை:
30,931)
|
49% |
| சரப் சிங் | எல்கேடி | 185,363 | 42% | |
| 1980 | இந்தர் வேஷ் | ஜேஎன்பி (எஸ்) |
219,004
(முன்னிலை:
121,440)
|
52% |
| ஷேர் சிங் | ஜேஎன்பி | 97,564 | 23% | |
| 1977 | ஷேர் சிங் | பிஎல்டி |
320,550
(முன்னிலை:
259,645)
|
82% |
| முன்பூல் சிங் | காங்கிரஸ் | 60,905 | 16% | |
| 1971 | முக்தியர் சிங் | BJS |
143,409
(முன்னிலை:
4,671)
|
44% |
| ரந்தீர் சிங் | காங்கிரஸ் | 138,738 | 43% | |
| 1967 | ஆர். சிங் | காங்கிரஸ் |
176,258
(முன்னிலை:
55,596)
|
50% |
| ஆர்.சரூப் | BJS | 120,662 | 34% |
The information provided on this page about the current and previous elections in the constituency is sourced from various publicly available platforms including https://old.eci.gov.in/statistical-report/statistical-reports/ and https://affidavit.eci.gov.in/. The ECI is the authoritative source for election-related data in India, and we rely on their official records for the content presented here. However, due to the complexity of electoral processes and potential data discrepancies, there may be occasional inaccuracies or omissions in the information provided.